Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đắc cử Chủ tịch nước nhiệm kỳ 2016-2021
Thứ ba, 23 Tháng 10 2018 16:24
Chiều 23/10, tại Kỳ họp thứ 6, Quốc hội Khóa XIV, Quốc hội đã nghe Trưởng Ban kiểm phiếu Bùi Văn Cường công bố kết quả kiểm phiếu bầu Chủ tịch nước.
Đồng chí Nguyễn Phú Trọng - Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng đã đắc cử chức Chủ tịch nước CHXHCN Việt Nam nhiệm kỳ 2016-2021.
alt
Ngay sau đó, các đại biểu Quốc hội cũng đã biểu quyết thông qua Nghị quyết bầu Chủ tịch nước CHXHCN Việt Nam.
Sau khi trúng cử, Chủ tịch nước Nguyễn Phú Trọng tuyên thệ trước Quốc hội tuyệt đối trung thành với Tổ quốc, với Nhân dân, với Hiến pháp.
"> alt  

Sau khi cúi chào lá cờ Tổ quốc, đặt tay lên Hiến pháp, Chủ tịch nước Nguyễn Phú Trọng tuyên thệ: “Dưới cờ đỏ thiêng liêng của Tổ quốc, trước Quốc hội, trước đồng bào cử tri cả nước, tôi - Chủ tịch nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam - xin tuyên thệ: Tuyệt đối trung thành với Tổ quốc, với Nhân dân, với Hiến pháp nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam, nỗ lực phấn đấu hoàn thành nhiệm vụ mà Đảng, Nhà nước và Nhân dân giao phó”.
Phát biểu ý kiến sau khi nhậm chức, Chủ tịch nước Nguyễn Phú Trọng đã bày tỏ cảm xúc khi được bầu giữ cương vị Chủ tịch nước. Đồng thời khẳng định: “Trước hết tôi xin trân trọng cảm ơn Quốc hội đã tín nhiệm bầu tôi làm Chủ tịch nước. Đây là vinh dự vô cùng to lớn, trách nhiệm hết sức lớn lao. Tôi xin nỗ lực cố gắng để thực hiện những lời mà tôi vừa tuyên thệ”.

TÓM TẮT TIỂU SỬ ĐỒNG CHÍ NGUYỄN PHÚ TRỌNG

Chức vụ hiện nay: Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Bí thư Quân ủy Trung ương.
- Ngày sinh: 14/4/1944.
- Dân tộc: Kinh
- Quê quán: xã Đông Hội, huyện Đông Anh, thành phố Hà Nội
- Nơi ở hiện nay: số 5 phố Thiền Quang, phường Nguyễn Du, quận Hai Bà Trưng, thành phố Hà Nội.
- Thành phần gia đình: bần nông
- Nghề nghiệp khi được tuyển dụng: học sinh
- Ngày được tuyển dụng làm cán bộ, công chức, viên chức: 05-12-1967
- Ngày vào Đảng: 19-12-1967; Ngày chính thức: 19-12-1968
- Trình độ được đào tạo:
+ Giáo dục phổ thông: Tốt nghiệp hệ 10 năm
+ Chuyên môn nghiệp vụ: Tốt nghiệp Khoa Ngữ văn, Đại học Tổng hợp Hà Nội (hệ 4 năm)
+ Học hàm, học vị: Giáo sư, Tiến sĩ Chính trị học (chuyên ngành xây dựng Đảng)
+ Lý luận chính trị: Cao cấp
+ Ngoại ngữ: Tiếng Nga
- Khen thưởng: Huy chương kháng chiến chống Mỹ hạng nhất, Huy chương vì sự nghiệp văn hóa, Huy chương vì sự nghiệp báo chí, Huy chương vì sự nghiệp thế hệ trẻ, Kỷ niệm chương "Vì sự nghiệp Tạp chí Lý luận của Đảng",...
- Kỷ luật: không
- Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng các khóa VII, VIII, IX, X, XI, XII.
- Ủy viên Bộ Chính trị các khóa VIII, IX, X, XI, XII; tham gia Thường trực Bộ Chính trị khóa VIII.
- Đại biểu Quốc hội các khóa XI, XII, XIII, XIV.

TÓM TẮT QUÁ TRÌNH CÔNG TÁC

- 1957-1963: Học trường Phổ thông cấp II, cấp III Nguyễn Gia Thiều, Gia Lâm, Hà Nội.

- 1963-1967: Sinh viên Khoa Ngữ văn Trường Đại học Tổng hợp Hà Nội.

- 12/1967-7/1968: Cán bộ Phòng Tư liệu Tạp chí học tập (nay là Tạp chí Cộng sản).

- 7/1968-8/1973: Cán bộ biên tập Ban Xây dựng Đảng Tạp chí Cộng sản. Đi thực tập ở huyện Thanh Oai, tỉnh Hà Tây (1971). Bí thư Chi đoàn Cơ quan Tạp chí Cộng sản (1969-1973).

- 8/1973-4/1976: Nghiên cứu sinh Khoa Kinh tế - Chính trị tại Trường Đảng cao cấp Nguyễn Ái Quốc (nay là Học viện Chính trị quốc gia Hồ Chí Minh), Chi Ủy viên.

- 5/1976-8/1980: Cán bộ biên tập Ban Xây dựng Đảng, Tạp chí Cộng sản, Phó Bí thư chi bộ.

- 9/1980-8/1981: Học Nga văn tại Trường Đảng cao cấp Nguyễn Ái Quốc.

- 9/1981-7/1983: Thực tập sinh và bảo vệ luận án Phó Tiến sỹ (nay là Tiến sỹ) Khoa Xây dựng Đảng thuộc Viện Hàn lâm Khoa học xã hội Liên Xô.

- 8/1983-2/1989: Phó ban Xây dựng Đảng (10/1983), Trưởng ban Xây dựng Đảng, Tạp chí Cộng sản (9/1987); Phó Bí thư Đảng ủy (7/1985-12/1988) rồi Bí thư Đảng ủy Cơ quan Tạp chí Cộng sản (12/1988-12/1991).

- 3/1989-4/1990: Ủy viên Ban Biên tập Tạp chí Cộng sản.

- 5/1990-7/1991: Phó Tổng Biên tập Tạp chí Cộng sản.

- 8/1991-8/1996: Tổng Biên tập Tạp chí Cộng sản.

- 1/1994-đến nay: Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng các khóa VII, VIII, IX, X, XI, XII.

- 8/1996-2/1998: Phó Bí thư Thành ủy Hà Nội, kiêm Trưởng Ban cán sự Đại học và trực tiếp phụ trách Ban Tuyên giáo Thành ủy Hà Nội.

- 12/1997-đến nay: Ủy viên Bộ Chính trị Ban Chấp hành Trung ương Đảng các khóa VIII, IX, X, XI, XII.

- 2/1998 - 1/2000: Phụ trách công tác tư tưởng-văn hóa và khoa giáo của Đảng.

- 8/1999-4/2001: Tham gia Thường trực Bộ Chính trị.

- 3/1998-8/2006: Phó Chủ tịch Hội đồng Lý luận Trung ương (3/1998 - 11/2001); Chủ tịch Hội đồng Lý luận Trung ương, phụ trách công tác lý luận của Đảng (11/2001 - 8/2006).

- 1/2000-6/2006: Bí thư Thành ủy Hà Nội các khóa XII, XIII, XIV.

- 5/2002-đến nay: Đại biểu Quốc hội các khóa XI, XII, XIII, XIV.

- 6/2006-7/2011: Chủ tịch Quốc hội khóa XI, XII, Bí thư Đảng đoàn Quốc hội, Ủy viên Hội đồng Quốc phòng và An ninh.

- 1/2011-đến nay: Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XI, XII, Bí thư Quân ủy Trung ương.

- 2/2013 đến nay: Trưởng ban Chỉ đạo Trung ương về phòng, chống tham nhũng.

- 8/2016-đến nay: Tham gia Ban Thường vụ Đảng ủy Công an Trung ương nhiệm kỳ 2015-2020.

- 10/2018: Tại kỳ họp thứ sáu, Quốc hội khóa XIV, được bầu giữ chức Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam nhiệm kỳ 2016-2021./.
theo kinhtedothi.vn


Tin mới hơn:
Tin cũ hơn:

 



 





Liên kết website

Thống kê truy cập

mod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_counter
mod_vvisit_counterHôm nay5141
mod_vvisit_counterHôm qua11130
mod_vvisit_counterTuần này33418
mod_vvisit_counterTuần trước65549
mod_vvisit_counterTháng này136571
mod_vvisit_counterTháng trước339900
mod_vvisit_counterTất cả24409041